ஷீரடியின் ஹோலி கொண்டாட்டங்கள்

ஹோலி பண்டிகை நெருங்கிக்கொண்டிருக்கும் வேளையில், “சாய் சரோவர்” புத்தகத்திலிருந்து ஒரு பகுதியின் மொழிபெயர்ப்பை உங்களுடன் பகிர்ந்து கொள்கிறோம். இந்த பகுதி ஸ்ரீ சாய் சத்சரித்திரத்தின் 32வது அத்தியாயத்திலிருந்து எடுக்கப்பட்டது, இங்கு ஹோலி பண்டிகை என்றும் அழைக்கப்படும் ஷிம்கா விடுமுறைகள் பற்றி அறிந்து கொள்வோம்.

உண்ணாவிரதம் மற்றும் திருமதி கோகலே – பாபா ஒருபோதும் உண்ணாமல் விரதமேற் கொள்ளவில்லை, மற்றவர்களையும் அவ்வாறு செய்ய அனுமதிக்கவில்லை. நோன்பாளியின் மனம் ஒருபோதும் அமைதியாக இருக்காது, பிறகு அவர் தனது பரமாத்மாவை (வாழ்வின் இலக்கை) எப்படி அடைய முடியும்? வெறும் வயிற்றில் இருப்பதினால் கடவுளை அடைய முடியாது; முதலில் ஆத்மா அமைதியை அடைய வேண்டும். வயிற்றிலும் ஊட்டத்திலும் ஈரம் இல்லாவிட்டால், கடவுளை எந்தக் கண்ணால் பார்க்க வேண்டும், எந்த நாவினால் அவருடைய மகத்துவத்தை வர்ணிப்பது, அதையே எந்தக் காதுகளால் கேட்க வேண்டும்? சுருக்கமாக சொன்னால், நமது அனைத்து உறுப்புகளும் சரியான ஊட்டச்சத்தைப் பெற்று, ஆரோக்கியமாக இருக்கும்போது, கடவுளை அடைய நாம் பக்தி மற்றும் பிற சாதனங்களைப் பயிற்சி செய்யலாம். எனவே, உண்ணாவிரதம் இருப்பதும், அதிகமாக உண்பதும் நல்லதல்ல. மிதமான உணவை உட்கொள்வதே உடலுக்கும் மனதுக்கும் ஆரோக்கியமானது.

திருமதி கோகலே பாபாவின் பக்தையான திருமதி காஷிபாய் கனிட்கரின் ஒரு அறிமுகக் கடிதத்துடன் ஷீரடியில் வசிக்கும் தாதா கேல்கரின் வீட்டிற்கு வந்தார். பாபாவின் பாதத்தில் அமர்ந்து மூன்று நாட்கள் உண்ணாமல் விரதம் இருக்க வேண்டும் என்ற மண உறுதியுடன் பாபாவிடம் வந்தாள். முந்தைய நாள், பாபா தாதா கேல்கரிடம், ஷிம்காவில், அதாவது ஹோலி விடுமுறை நாட்களில் தனது குழந்தைகளை பட்டினி கிடக்க விடமாட்டேன் என்றும், அவர்கள் பட்டினி கிடந்தால், அவர் ஏன் அங்கு இருந்தார்? என்று உரைத்தார். மறுநாள் அந்தப் பெண் தாதா கேல்கருடன் சென்று பாபாவின் பாதத்தில் அமர்ந்தபோது, பாபா உடனே அவளிடம், “ உண்ணாமல் விரதம் இருக்க வேண்டிய அவசியம் எங்கே? தாதாபத்தின் வீட்டிற்குச் சென்று, பூரண போளியை (பருப்பு மாவு மற்றும் வெல்லத்துடன் கூடிய கோதுமை ரொட்டி) உணவைத் தயாரித்து, அவருடைய குழந்தைகளும் நீங்களும் உண்ணுங்கள். ஷிம்கா விடுமுறைகள் நடந்து கொண்டிருந்தன. திருமதி கேல்கர் வீட்டு விளக்கு காலத்தில் இருந்தார், தாதாபாத்தின் வீட்டில் சமைக்க யாரும் இல்லை. எனவே பாபாவின் அறிவுரை சரியான நேரத்தில் மிகவும் உதவியாக இருந்தது. பின்னர் திருமதி கோகலே தாதாபட்டின் வீட்டிற்குச் சென்று, அறிவுறுத்தியபடி உணவைத் தயாரிக்க வேண்டும். அவள் அன்று சமைத்து, மற்றவர்களுக்கும் தனக்கும் உணவளித்தாள். மிக அருமையான கதை, எவ்வளவு அழகாக படிப்பினை!

எமது விளக்கம் – சாய்பாபா உண்ணாவிரதத்தை நம்பவில்லை, ஏனெனில் அது மனம் மற்றும் உடலின் சமநிலையை சீர்குலைக்கும். சரியான ஊட்டச்சத்து மற்றும் நீரேற்றம் இல்லாமல், உறுப்புகள் சரியாக செயல்பட முடியாது, இது பக்தி பயிற்சி மற்றும் ஆன்மீக இலக்குகளை அடையும் திறனை தடுக்கிறது. ஒட்டுமொத்த உடல் மற்றும் மன ஆரோக்கியத்திற்கு மிதமான உணவே முக்கியம் என்று பாபா நம்பினார்.

பாபா தனது பக்தர்களின் ஆன்மீக நலனில் மட்டுமல்ல அவர்களின் உடல் நலத்திலும் அக்கறை கொண்டிருந்தார் என்பதை இந்தக் கதை காட்டுகிறது. உணவைத் தயாரித்துப் பகிர்ந்து கொள்ளுமாறு திருமதி கோகலேவுக்கு அவர் அளித்த அறிவுரை, ஆன்மீகப் பயிற்சிகளைத் தொடர உடலை ஊட்டுவதன் முக்கியத்துவத்தை வலியுறுத்துகிறது. உணவை மற்றவர்களுடன் பகிர்ந்து கொள்வதன் மூலம், திருமதி கோகலே பெருந்தன்மை மற்றும் தன்னலமற்ற தன்மையின் முக்கியத்துவத்தையும் கற்றுக்கொண்டார்.

சாயிபாபாவின் காலத்திற்குப் பின்னோக்கிப் பயணிப்போம், அவருடன் ஷீரடி கிராமத்தில் ஹோலி கொண்டாடப்படுவதற்கு சாட்சியாக இருப்போம்.
1911 ஆம் ஆண்டு, மார்ச் 15 ஆம் தேதி, ஒரு புதன் கிழமையன்று ஷீரடி நகரில் ஹோலி மற்றும் ரங்கபஞ்சமியின் துடிப்பான மற்றும் மகிழ்ச்சியான பண்டிகை கொண்டாடப்பட்டது. சாயிபாபா, விழாக்களில் மிகுந்த ஆர்வத்துடன் பங்கேற்று, விழாவின் உற்சாகத்துடன் பொருந்திய வண்ணமயமான ஆடைகளை அணிந்து கொண்டார். பூக்களின் நறுமணத்துடன் காற்று அடர்த்தியாக இருந்தது, சிரிப்பு மற்றும் இசையின் ஒலிகள் சூழ்நிலையை நிரப்பின.

விழாக்கள் விரிவடைந்ததும், குலால் எனப்படும் வண்ணமயமான பொடிகளை ஒருவருக்கொருவர் வீசி, அழகான மற்றும் துடிப்பான காட்சியை உருவாக்கும் பாரம்பரிய நடைமுறையில் களியாட்டக்காரர்கள் ஈடுபட்டனர். குலாலின் ஏராளமாக வீசப்பட்டதால், அது ஒரு சிவப்பு மூடுபனியை உருவாக்கியது, அது முழு வானத்தையும் உள்ளடக்கியது, அதிஅற்புதமாக தோன்றும் காட்சிக்கு அழகு சேர்த்தது.

அனைவரிடமும் பக்தி மற்றும் அன்பிற்கு பெயர் பெற்ற சாய்பாபா, தம்மை பின்பற்றுபவர்கள் மற்றும் பார்வையாளர்களுடன் விழாவை மகிழ்ந்து கொண்டிருந்தார். அவரது பங்கேற்பு திருவிழாவின் ஆன்மீக முக்கியத்துவத்தை சேர்த்தது மற்றும் அவரது மகிழ்ச்சியான நடத்தை ஈர்க்கக்கூடியதாக இருந்தது. ஷீரடியில் ஹோலி மற்றும் ரங்கபஞ்சமி கொண்டாட்டம் உண்மையிலேயே மறக்க முடியாத நிகழ்வாக இருந்தது, அதில் பங்குபெறும் அதிர்ஷ்டம் பெற்ற அனைவருக்கும் ஒரு நீடித்த தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியது.

ஹோலி மற்றும் ரங்கபஞ்சமி பண்டிகை ஷீரடி கிராமம் முழுவதையும் உற்சாகத்தில் ஆழ்த்தியது. தெருக்கள் வர்ணங்களின் கலிடோஸ்கோப்களால் நிரம்பியிருந்தன, காற்று மலர்களின் நறுமணத்தால் அடர்த்தியாக இருந்தது. இவ்விழாவில் பங்கேற்பதற்காக தொலைதூரங்களில் இருந்து பக்தர்கள் வந்திருந்தனர்.

எல்லா களியாட்டங்களுக்கும் மத்தியில், தாராபாய் தகண்ட் திடீரென்று ஒரு துளையிடும் கூச்சலிட்டார். அவளுடைய கண்கள் கீழே தரையில் நிலைத்திருந்தன, அங்கு ஒரு குட்டி ஆடு துடித்தது, பகலின் கடுமையான வெப்பத்தில் தவித்து கொண்டிருந்தது. தாராபாயின் கனிவான இதயம், அந்த அப்பாவி உயிரினம் இவ்வளவு வேதனையில் இருப்பதைப் பார்க்க முடியாமல். சிறிதும் தயங்காமல், ஆட்டின் பக்கம் விரைந்து சென்று அதைத் தன் கைகளில் எடுத்தாள்.

அவள் போராடிக் கொண்டிருந்த ஆட்டைப் பிடித்தபடி, தாராபாயின் இதயம் ஆழ்ந்த சோகத்தால் நிறைந்தது. அந்தச் சிறு உயிரினத்தை தன் கைகளில் எடுத்த பிறகு தன் உயிரை இழந்ததை அவள் உணர்ந்தாள், அதைக் காக்க முடியாத பொறுப்பை உணர்ந்தாள்.

சாயிபாபா தனது கனிவான மற்றும் மென்மையான நடத்தைக்கு பெயர் பெற்றவர். அவரது இதயம் இரக்கத்தால் நிரம்பியது மற்றும் அவரது முகம் ஒப்பற்ற உணர்திறன் மற்றும் மென்மையின் உணர்வைப் பிரதிபலித்தது. தாராபாயை கவலையுடன் பார்த்தபோது, அவள் முகத்தில் இருந்த துயரத்தைக் கண்டு அவர் உள்ளம் உருகியது.

சாயிபாபா தன் மெல்லிய குரலில் அவளிடம், “அன்பு செல்வமே ! இதில் என்ன ஏமாற்றம்? அந்தக் ஆட்டுக்குட்டி இறந்துவிட்டதா என்று பார்க்க அதை ஏன் கொஞ்சம் திருப்பக் கூடாது?” அவரது வார்த்தைகள் நம்பிக்கையுடனும் ஆறுதலுடனும் நிரம்பியிருந்தன, தாராபாய்க்கு அவளது விரக்தியின் தருணத்தில், நம்பிக்கையின் ஒளியைக் கொடுத்தது.

ஷீரடி கிராமத்தில் மக்கள் வண்ணங்கள் மற்றும் சேறுகளுடன் தங்கள் விளையாட்டை இடைநிறுத்தியதால், பண்டிகை சூழல் திடீரென நிறுத்தப்பட்டது. “இல்லை, பாபா, தாராபாய் சொல்வது உண்மைதான், அந்தக ஆட்டுக்குட்டி உண்மையிலேயே இறந்து விட்டது” என்று ஒருமித்த குரலில் பேசியதால், அவர்கள் அனைவரும் உடன்பட்டதாகத் தோன்றியது.
ஆனால், சாய்பாபா நம்பவில்லை. “வா, பார்க்கலாம்! அந்தக் குழந்தை உண்மையில் இறந்துவிட்டதா அல்லது உயிருடன் இருக்கிறதா என்பதை நான் உங்களுக்குக் காட்டுகிறேன்” என்று கூறினார் .

சாய்பாபா துவாரகாமாயிக்கு விரைந்து சென்று தண்ணீர் நிரப்பிய ஒரு டம்ளரை எடுத்து வந்தார். அவர் ஆட்டுக்குட்டியின் உயிரற்ற உடலை அணுகி, தன் கையில் தண்ணீரை எடுத்து, குட்டியைச் சுற்றி மூன்று முறை தெளித்தார். பின்னர் அவர் ஆட்டுக்குட்டியின் வாயில் சிறிது தண்ணீரை தெளித்தார், மேலும் அனைவரையும் ஆச்சரியத்தில் ஆழ்த்தியது, அந்த குட்டியின் இதயம் மெதுவாக துடிக்க ஆரம்பித்தது. சில நிமிடங்களுக்குப் பிறகு, குட்டி ஆடு அசைந்தது, இறுதியில் எழுந்தது. இந்த நிகழ்வின் ஒரு அதிசயமான திருப்பத்தில், ஹோலி பண்டிகை கொண்டையபர் முன்னிலையில் அந்த ஆட்டு குட்டி துள்ளி குதித்து ஓடியது.

ஷீரடி மக்கள் சாய்பாபாவின் சக்தி மற்றும் கருணையைப் பார்த்து பிரமித்தனர். அவரது செயல்கள் மூலம், அவர் வாழ்க்கையின் உண்மையான சாரத்தையும் நம்பிக்கையின் சக்தியையும் நிரூபித்தார். அவரது போதனைகளும் செயல்களும் இன்றுவரை உலகெங்கிலும் உள்ள கோடிக் கணக்கான மக்களை ஊக்கப்படுத்துகின்றன.

பெரும்பாலும் கடுமையான மற்றும் மன்னிக்க முடியாத உலகில், சாயிபாபாவின் மரபு அனைத்து உயிரினங்களுக்கும் அனுதாபம் மற்றும் இரக்கத்தின் முக்கியத்துவத்தை நமக்கு நினைவூட்டுகிறது. இருண்ட தருணங்களில் கூட, எப்போதும் நம்பிக்கையும், பிரகாசமான நாளைய சாத்தியமும் இருக்கும் என்பதை அவருடைய உதாரணம் நமக்குக் கற்பிக்கிறது.

முடிவுரை : கதை சிறியதாக இருந்தாலும், முந்தைய காலத்தில் ஷீரடியில் ஹோலி கொண்டாடப்பட்டதை இது நமக்கு உணர்த்துகிறது. சாய்பாபா மட்டுமல்ல, அவரது பக்தர்கள் எல்லா உயிர்களிடத்தும் இரக்கமுள்ளவர்கள், அவர் அத்தகைய கருணை செயல்களை ஊக்குவிக்கிறார். ஹோலி பண்டிகை நெருங்கிக்கொண்டிருக்கும் வேளையில், “சாய் சரோவர்” புத்தகத்திலிருந்து ஒரு பகுதியின் மொழிபெயர்ப்பை உங்களுடன் பகிர்ந்து கொள்கிறோம்.

Sign up to receive awesome content in your inbox

We don’t spam!

Share your love
Hetal Patil
Hetal Patil
Articles: 488

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *